Home / Tin tức / Giấy phép lái xe bị mờ ảnh có bị phạt không?

Giấy phép lái xe bị mờ ảnh có bị phạt không?

HỎI – ĐÁP LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ

Người có giấy phép lái xe có thời hạn thực hiện việc đổi giấy phép lái xe trước khi hết thời hạn sử dụng.

Hỏi:
Xin hỏi GPLX hai bánh của tôi bị mờ ảnh, khi tham gia giao thông có bị xử phạt không và xử phạt bao nhiêu?
Có thể bạn quan tâm:
Minh họa: Giấy phép lái xe bị mờ ảnh có bị phạt không?
Minh họa: Giấy phép lái xe bị mờ ảnh có bị phạt không?
Trả lời::
Căn cứ khoản 2 Điều 37 Đổi GPLX Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau: Người có GPLX có thời hạn thực hiện việc đổi GPLX trước khi hết thời hạn sử dụng; người có GPLX bị hỏng còn thời hạn sử dụng được đổi GPLX.
Theo quy định trên, người có GPLX bị hỏng còn hạn sử dụng thì được đổi GPLX.
Với trường hợp của bạn, GPLX của bạn bị nhòe, mờ ảnh. Như vậy, GPLX của bạn đã bị hỏng. Bạn cần phải đổi lại GPLX.
Nếu bạn không đổi GPLX mà khi bạn tham gia giao thông, bị người có thẩm quyền kiểm tra, nếu GPLX của bạn bị nhòe ảnh không xác minh được bạn là chủ sở hữu của GPLX đó thì bạn sẽ bị phạt với lỗi không có GPLX.
Về mức phạt không có GPLX.
Căn cứ điểm a khoản 5 Điều 21 Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 800.000 đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển mô tô có dung tích xylanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Không có GPLX hoặc sử dụng GPLX không do cơ quan có thẩm quyền cấp, GPLX bị tẩy xóa”.
Theo quy định trên, nếu bạn điều khiển mô tô không có giấy phép lái xe thì sẽ bị xử phạt từ 800.000 đến 1.200.000 đồng.
LUẬT AN NAM

Check Also

[Ngẫm] 18 Bức ảnh minh chứng: Dù hoàn cảnh khó khăn đến đâu, bạn vẫn luôn có thể vươn lên và tỏa sáng

Những sức sống mãnh liệt bất chấp mọi điều kiện hoàn cảnh này một lần …